ADS DISPLAY

ผู้เขียน หัวข้อ: REVIEW : Japan Blue x Momotaro 0400sp  (อ่าน 84163 ครั้ง)

ออฟไลน์ chattarakan

• พลฯ
  • *
    พฤษภาคม 02, 2014, 10:48:07 PM
REVIEW : Japan Blue x Momotaro 0400sp
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 02:28:08 AM »
  • Review Japan Blue X Momotaro 0400sp

สวัสดีครับ วันนี้ผมจะมา review เจ้ากางเกงคู่หูของผมกันนะครับ ต้องขอบอกไว้ก่อนนะครับว่าผมพึ่งเข้าวงค์การ การเล่นยีนส์เฟดครั้งเเรกครับผม เลยจะหาคู่หูมาปั้นสักตัวผมเลยตัดสินใจซื้อกางเกงยีนส์   Japan Blue x Momotaro 0400sp มาเป็นคู่หูผม เป็นกางเกงยีนส์ผ้าดิบทรงกระบอกเล็ก ซึ่ง 0400 sp จะต้นขาใหญ่หน่อยครับเหมาะกับคนที่ต้นขาใหญ่หรือคนที่ชอบใส่สบายๆไม่รัดมาก  นอกจากนี้ยังมีความโดดเด่นในตัวมากครับ โดยมีเอกลักษณ์ที่ใครเห็นเเล้วก็สะดุดตา นั้นก็คือ เเถบเส้นสีขาวสองเส้นที่ตีคู่ขนาดกันมาบนกระเป๋าหลังด้านขวาของตัวยีนส์ เป็นยีนส์น้ำหนัก 14.8 oz ซึ่งถือว่าหนาพอสมควรครับ ก่อนที่เราจะไปดูรูป review กางเกงยีนส์คู่หูของผม เรามาทำความรู้จักกันสักหน่อยว่า brand momotaro มีความเป็นมาอย่างไร ขั้นตอนในการผลิตยีนส์ออกมาเขาใส่ใจขนาดไหน

momotaro เป็น brand ที่ขึ้นชื่อเรื่องการใส่ใจในการผลิตแบบทุกขั้นตอน แบบ Handmade เพื่อให้ได้ยีนส์ที่มีคุณภาพสูงสุดอย่าง Momotaro นั้น มี ต้นกำเนิดมาจาก แถบโคจิม่า เมืองโอกายามา จังหวัดโอกายามา ภูมิภาคชุโกกุ ซึ่งตั้งอยู่ทางใต้ของกรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น

ในฤดูใบไม้ผลิของปี 2007 "Momotaro Jeans" ได้ถือกำเนิดขึ้นจากความตั้งใจ ของ Hisao Manabe ประธานบริษัท RAMPUYA ในเครือ Japan Blue Group (RAMPUYA เป็นหนึ่งในบริษัทที่ผลิตผ้ายีนส์ได้ดีที่สุดในประเทศญี่ปุ่น
    ซึ่ง 80% ของแบรนด์ญี่ปุ่นจะใช้บริการโรงงานนี้ให้ผลิตผ้า และยังมีชื่อเสียงใน เรื่องย้อม Natural Indigo Blue อีกด้วย)

Manabe ต้องการจะผลิตและสร้างสรรค์ผ้ายีนส์ที่มีคุณภาพสูงด้วยวัตถุชั้นดีตลอด จนเลือกขั้นตอนต่างๆ ในการผลิตเอง เช่น เส้นด้าย สี เส้นใยผ้า รูปแบบการทอการ ตัดเย็บด้วยจักรที่ต้องใช้ทักษะชนิดแบบพิเศษ และการซักล้างหลังการตัดเย็บโดย ตั้งชื่อแบนด์ว่า Momotaro Jeans (เขาตั้งใจตั้งชื่อตามพระเอก ในนิทานพื้นบ้านโบราณของญี่ปุ่นซึ่งเป็นสัญลักษณ์ของเมืองโอกายามา)

ผ้ายีนส์ของ Momotaro ผลิตด้วยเทคโนโลยีที่ได้รับการพัฒนากระบวนการต่างๆจน ทำให้ผ้ายีนส์คุณภาพสูง   ด้วยการศึกษาและติดตามเรื่องยีนส์มาหลายทศวรรษManabe จึงเลือกฝ้ายซิมบับเวเป็นวัตถุดิบ (RAMPUYA เป็นเจ้าแรกๆของโลก ที่นำ Zimbabwe Cotton มาใช้ทอผ้า Jeans)

ทุกเส้นด้ายจาก ยีนส์ Momotaro ผลิตจาก Zimbabwe Cotton ฝ้ายที่มีเส้นใยที่ มีคุณภาพและให้ความเงาสูง เนื่องจากไม่มีสิ่งสกปรกเจือปนเครื่องมือเก็บ เกี่ยวที่ไม่ก่อให้เกิดความเสียหายต่อความสมบูนณ์ของฝ้าย ดินในแอฟริกา     ยังช่วยให้ผ้าสะอาดมาก ทำให้คงความขาว ซึ่งช่วยให้การดูดซึมสีดีมาก และ จากการประเมิน การใช้งานจริงทั่วโลกต่างยอมรับว่า มันเป็นเส้นใยที่เหมาะ สำหรับการผลิตผ้ายีนส์คุณภาพสูงจริงๆ

ไม่รอช้า ขอเชิญรับชมการ review ครับ

รูปนี้เป็นรูปที่ผมถ่ายหลังจากไปซื้อกางเกงมาจาก pronto สาขา central festival chiang mai ซึ่งตอนนั้นเป็นตอนเปิดสาขาใหม่พอดีผมเลยได้ซองใส่โทรศัพท์ของ Nudie มาด้วยครับ ชอบมากๆเลยครับของเเถม   555

นี้เป็นป้ายต่างๆครับ ละก็ใบเสร็จครับ ซึ่งดูจากรูปก็จะรู้ได้ว่าผมซื้อมาเป็นเวลาพอสมควรเเล้วครับ เเต่ก็ยังเก็บไว้อยู่ครับ 55  หน้าจะประมาณ 5-6 เดือนครับ

ป้ายหนังของ brand ครับ ซึ่งก็มีสัญญษลักษณ์เป็นเด็กชายที่เป็นพระเอก ในนิทานพื้นบ้านโบราณของญี่ปุ่น กับลูกท้อ ครับ

กระเป๋าหลังด้านขวาของตัวกางเกงยีนส์ ที่มีเเถบเส้นสีขาวสองเส้นขนานกันเป็นเอกลักษณ์เเละโดดเด่นมากๆ ครับ

นี้เป็นส่วนหูเข็มขัดครับ ดูเรียบๆเเต่คงทนต่อการใช้งานครับ

กระเป๋าด้านหลังการเย็บมีคุณภาพ เป็นระเบียบ ดูคงทนมากๆครับ

การเดินเส้นด้ายอย่างเป็นระเบียบของกระเป๋าด้านหน้า เเละช่องใส่เหรียญ 

กระดุมทั้ง 5 ที่บ่งบอกความเป็น momotaro ด้วยสัญญษลักษณ์ลูกท้อ ครับ

ด้านหลังของเป้ากางเกงเย็บได้หนาเเน่นมากๆครับ

การเย็บด้านในของกระเป๋าหน้าครับ โหดสุดๆครับ 

นี้ก็เป็นส่วนของป้ายแท็กด้านในครับ ซึ่งจะบอกถึงไซค์และวิธีการทำความสะอาดและสายการผลิตของยีนส์ครับ

หมุดด้านในครับ ก็มีลวดลายที่เป็นสัญญาลักษณ์ของ brand ครับ ให้ความสำคัญกับทุกจุดจริงๆครับ

นี้เป็นด้านในของยีนส์ครับ การเย็บการเดินด้ายก็ทำได้ประณีต ครับ ถึงเเม้จะเป็นด้านใน

นี้ก็เป็นอีกลูกเล่นหนึ่งครับที่ทางผู้ผลิตได้ใส่ลงไป ก็คือการเดินเส้นด้ายสีชมพูข้างในขาครับ สีชมพูนี้คือสีของลูกท้อตามประวัติของ Momotaro ครับ

การเดินเส้นด้ายสีชมพูเเละสีเหลือง ด้านในครับ

เนื้อผ้าหนาเเน่นมากครับ เเสดงให้เห็นถึงคุณภาพในการผลิต

เนื้อผ้าด้านในก็หนาเเน่นไม่เเพ้ด้านนอกครับ

ริมเเดง ครับ

[ภาพตัวอย่างผมใส่เองครับ]

ด้านหน้า

ด้านข้าง

ด้านหลัง

นี้เป็นภาพโดยรวมในการใส่กางเกงยีนส์คู่หูของผม ตัวนี้ครับ

----------------------------------------------------------------

ขอบคุณสำหรับการรับชมครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2014, 03:12:22 PM โดย nong33 »

ออฟไลน์ nong33

• Administrator
      มีนาคม 05, 2014, 08:39:19 AM
    Re: REVIEW : Japan Blue x Momotaro 0400sp [ Review Of The Month ]
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 09:46:54 AM »
    สำหรับท่านที่จะส่ง review เข้าประกวด รบกวนระบุท้ายหัวข้อด้วยนะครับว่า

(Review Of The Month : .............) แล้วตามด้วยเดือนที่ส่งประกวด

เช่น (Review Of The Month : April)

• พลฯ
    • *
    Re: REVIEW : Japan Blue x Momotaro 0400sp [ Review Of The Month ]
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 11:19:20 AM »
    อ่อ ขอบคุณมากครับผม ^^

ออฟไลน์ nong33

• Administrator
      มีนาคม 05, 2014, 08:39:19 AM
    Re: REVIEW : Japan Blue x Momotaro 0400sp [ Review Of The Month : May]
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 12:34:55 PM »
    อ่อ ขอบคุณมากครับผม ^^

:)

ออฟไลน์ nut

• พลฯ
    • *
      พฤษภาคม 22, 2014, 10:48:22 PM
    Re: REVIEW : Japan Blue x Momotaro 0400sp [ Review Of The Month : May]
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 11:46:24 PM »
    ใส่ได้5 เดือนกว่าแล้วสงสัยรีวิวไม่ทันละอิอิ  น่าจะมีcontast ด้วยนะครับ :) ;) ::)

• พลฯ
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 12:29:01 PM »
    55 พอดีผมมีกางเกงหลายตัวอ่าครับเลยสลับใส่กันไป มันเลยไม่แตกต่างกันมาก รอยเฟดก็ยังไม่ขึ้นมากครับ จะมีที่แตกต่างกันที่เห็นได้ชัดก็คือมันทรงมันครับที่จะกระชับเข้าทรงมากขึ้นครับ ผมเลยไม่ได้ Review ลงครับ ต้องขอโทษด้วยครับ / ขอบคุณสำหรับคำติชมครับผม  :) :) :)
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2014, 12:31:08 PM โดย chattarakan »